लक्ष्मी पुजनावेळी चुकूनही करू नका या चुका, अन्यथा आई महालक्ष्मी होईल नाराज, जाणून घ्या !

255

दिवाळीच्या दिवशी देवी लक्ष्मी आणि गणपतीची पूजा केली जाते. महालक्ष्मीच्या स्वागतासाठी लखलखीत दिव्याची आरास केली जाते. घराच्या अंगणात आणि मुख्य दारात रांगोळी घातली जाते. या दिवशी आई लक्ष्मीला प्रसन्न करण्यासाठी विविध उपाययोजना केल्या जातात. लक्ष्मीपुजनाच्या वेळी काही गोष्टी लक्षात ठेवणे फार महत्वाचे आहे, अन्यथा महालक्ष्मी रागावू शकतात. चला आम्ही तुम्हाला सांगतो अश्या कोणत्या गोष्टी आहेत ज्यामुळे महालक्ष्मी नाराज होईल !

१. आई लक्ष्मी आणि गणपतीच्या मूर्ती विशिष्ट क्रमाने ठेवा. डावीकडून उजवीकडे भगवान गणेश, लक्ष्मी, भगवान विष्णू, आई सरस्वती यांच्या मूर्ती ठेवा. यानंतर लक्ष्मण, श्रीराम आणि आई सीतेची मूर्ती ठेवा. लक्ष्मीची एकटीचीच उपासना करू नये. भगवान विष्णूशिवाय त्यांची उपासना अपूर्ण मानली जाते.

२. दिवाळीनिमित्त तुम्ही एखाद्याला गिफ्ट देत असाल तर गिफ्टमध्ये चामड्याच्या (लेदर) वस्तू देऊ नका. भेटवस्तूमध्ये मिठाई समाविष्ट करण्याचे सुनिश्चित करा.

३. देवी लक्ष्मीची पूजा करताना टाळ्या वाजवू नयेत. फार मोठ्या आवाजात आरती गाऊ नका, असे म्हणतात की महालक्ष्मीला जास्त आवाज आवडत नाही.

४. सत्य, दया आणि सद्गुण ज्या ठिकाणी आहेत तेथे आई लक्ष्मी राहते. स्वच्छतेची विशेष काळजी घ्या. दिवाळीच्या वेळी आपले घर व्यवस्थित स्वच्छ ठेवा. या दिवशी एखाद्या घाणेरड्या जागी झोपू नका.

५. दिवाळीच्या पूजेनंतर पूजा कक्ष विखुरलेले सोडू नका. रात्रभर दिवा ठेवून त्यात वेळोवेळी तूप घाला. दिवाळीत मेणबत्त्याऐवजी अधिकाधिक पणत्या वापरा.

६. ईशान्य दिशेस एक पूजेची खोली असावी. पूजेच्या वेळी घरातील सर्व सदस्यांनी उत्तरेकडे तोंड करुन बसावे. तूप वापरून पूजेचा दिवा बनवा. दिव्यांची संख्या ही ११, २१ किंवा ५१ असणे आवश्यक आहे.

७. लक्ष्मीपूजनावेळी फटाके वाजवू नका. लक्ष्मीपूजनानंतरही लगेच फटाके वाजवू नये. थोडा वेळ थांबल्यानंतर फटाके वाजवा.

८. दिवाळीच्या दिवशी जास्तीत जास्त लाल रंग वापरा. मेणबत्त्या, दिवे आणि लाल रंगाची फुले वापरा. पूजेची सुरुवात करताना गणपतीच्या पूजनाने लक्ष्मी पूजनाची सुरूवात करा. कारण गणपतीला प्रथमेश असे म्हंटले जाते.

९. दिवाळीच्या वेळी घरी किंवा बाहेर कोणाशीही भांडण करू नका. महालक्ष्मी अतिशय शांतताप्रिय आहे, म्हणून जर तिला आपल्या घरात थांबवायचे असेल तर घरात अजिबात भांडण, तंटा, कलह नको याची काळजी घ्या.

१०. दिवाळीच्या वेळी नखे, केस कापू किंवा दाढी करु नका. या दिवशी सकाळी उशिरापर्यंत झोपू नका. लवकर उठून पूजा करा. दिवाळीत आपण मांस, मद्यपान आणि धूम्रपान करण्यापासून दूर रहावे. या दिवशी शक्य असल्यास सात्विक भोजन घ्या.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा !

टीप – भविष्याबद्दल दिली जाणारी माहीत कोणत्याही प्रकारची अंध श्रद्धा पसरविण्यासाठी नसून ज्योतिषशास्त्राच्या आधारावर दिलेली माहिती आपल्या पर्यंत पोहचवत आहोत. त्याचा आपण कुठलाही गैरसमज करून घेऊ नयेत आणि आपल्या राशीतील ग्रहांच्या आणि कुंडलीची अधिक माहिती जाणून घेण्यासाठी ज्योतिषाला किंवा पंडीताला विचारावे धन्यवाद.