आजकालच्या आपल्या जीवनशैलीमुळे आहाराच्या वेळा बदलतात आणि त्यामुळे अवेळी पदार्थ खाल्ल्याने पोटाला त्याचा त्रास होतो. मुख्य म्हणजे त्रास होतो तो म्हणजे बद्धकोष्ठता. अन्न नीट पचलं नाही की बद्धकोष्ठतेचा त्रास होतो आणि हा त्रास गाडी कोणत्याही वयोगटातील लोकांना होतो. पहाटे उठल्यावर जर पोट नीट साफ नाही झालं तर मग दिवसभर त्याचा त्रास आपल्याला होत राहतो. बद्धकोष्ठतेमुळे पोट योग्य प्रकारे साफ होत नाही.

आतड्यांमधील द्रवपदार्थाचे शोषण केल्यामुळे, थंड आणि कडक विष्ठा अधिक गोळा होते ज्यामुळे त्या व्यक्तीला ती विष्ठा बाहेर टाकण्यात खूप अडचण येते. रुग्णाला मलविसर्जन होत नाही, विष्ठा कोरडी असते आणि कमी प्रमाणात बाहेर येते. शौच करण्याच्या वेळी पोटात खूप वेदना होत असतात किंवा काही तास बसून राहावे लागते.

साधारणतः लोक दिवसातून एकदा शौचाला जातात तिथे बद्धकोष्ठता झालेल्या व्यक्तीला काही दिवस नीट मलविसर्जन होत नाही आणि यामुळे त्या व्यक्तीचे पोट जड होते. उलटी होते आणि डोकेदुखीचा त्रास देखील होतो. अनियमित जेवण, शिळं अन्न, शारीरिक श्रम कमी झाल्यास, मानसिक ताण, अधिक तेलकट जेवण, आतडी कमजोर असणे या कारणामुळे बद्धकोष्ठतेचा त्रास होतो.

या आजाराबद्दल सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे ज्या व्यक्तीला हा त्रास झाला आहे ती व्यक्ती आपली दिनचर्या सुधारित करून आणि काही घरगुती उपचारांसह सहजपणे यावर मात करू शकते. चला तर पाहूया बद्धकोष्ठतेला टाळण्याचे काही प्राकृतिक उपाय !

लिंबू – बद्धकोष्ठता दूर करण्यासाठी लिंबू खूप फायदेशीर आहे. जर एखाद्यास बद्धकोष्ठता असेल तर एक लिंबू पाण्यात पिळून रात्री झोपण्यापूर्वी दोन चमचे साखर घाला. असे केल्याने बद्धकोष्ठता हळूहळू ठीक होण्यास मदत होईल. लिंबू शरीरात पाचक रस तयार करण्यास मदत करते. हे उत्तम पचन करण्यास देखील उपयुक्त आहे. लिंबामध्ये व्हिटॅमिन सी गुणधर्म असतात. यात अँटी-ऑक्सिडंट गुणधर्म देखील आहेत. ज्यामुळे त्वचेचे डाग साफ होतात आणि त्वचा देखील उजळते.

आलं – आले औषधी गुणधर्मांसाठी ओळखले जाते. यात लोह, कॅल्शियम, आयोडीन, क्लोरीनसह अनेक जीवनसत्त्वे यासह पुष्कळ पोषक असतात. आले एक शक्तिशाली अँटीव्हायरल देखील आहे. शरीर सहजतेने चालविण्यात याची खूप महत्वाची भूमिका असते. आले मसाला म्हणून स्वयंपाकातही वापरले जाते. आले हे खोकला घालविण्यासाठी खाल्ले जाते. आले अनेक गुणांची खाण आहे आणि विविध प्रकारे वापरली जाऊ शकते. आल्यामुळे पचनसंस्था देखील चांगली राहते. आल्याचा वापर ताजे आणि वाळलेल्या दोन्ही प्रकारात होऊ शकतो.

सफरचंद – दररोज सफरचंदाचे सेवन केल्यास शरीराची रोग प्रतिकारशक्ती वाढते, जेणेकरून शरीराला सहजपणे कोणताही रोग होत नाही. दररोज सफरचंदाचे सेवन केल्याने तुमचे हृदय निरोगी राहते. सफरचंद सोलून खावेत. यासह सकाळी देखील सफरचंद खावे. जर सफरचंद रिकाम्या पोटी खाल्ले तर आपल्या शरीरातील विषारी पदार्थ (घाण) सहज बाहेर येईल आणि शरीराला ऊर्जादेखील अधिक मिळेल. सकाळी रिकाम्या पोटी सफरचंद खाल्ल्याने पेक्टिन लैक्टिक ऍसिडचे संरक्षण करते, लैक्टिक ऍसिड बॅक्टेरिया पोटात चांगले वाढण्यास मदत करते. वर्धित लैक्टिक ऍसिड बद्धकोष्ठतावरील उपचार आणि प्रतिबंध म्हणून कार्य करते आणि कार्सिनोजेन काढून टाकण्यास मदत करते.

साहित्य – १. दोन मोठे चमचे लिंबाचा रस, २. अर्धा चमचा मीठ, ३. एक चमचा आल्याचा रस, ४. अर्धा काप शुद्ध सफरचंदाचा रस, ५. अर्धा काप गरम आणि शुद्ध पाणी.

ज्यूस बनवण्याची विधी – भांड्यात अर्धा कप पाणी चांगले गरम करावे. आता एका ग्लासमध्ये काढून त्यात मीठ, आल्याचा रस, लिंबाचा रस आणि सफरचंदांचा रस घालून प्या. आपण दिवसातून दोन ते तीन वेळा ते पिऊ शकता. सकाळी न्याहारी करण्यापूर्वी, जेवणाआधी आणि संध्याकाळी जेवण करण्यापूर्वी हा ज्युस पिता येतो. आठवड्यातून एकदा किंवा दोनदा हा ज्युस प्या. आपणास दिसेल की आपल्या पचन क्रियेमध्ये सुधारणा होत आहे.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा !

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *