अनेकांना उच्च र’क्तदाबची चिंता सतावत असते. उच्च र’क्तदाब हा अनेक इतर आजरांना कळत – नकळतपणे कारणीभूत ठरत असतो. उच्च र’क्तदाब ही अनेक आरोग्य समस्यांपैकी एक आहे ज्याने गेल्या दशकात लोकांना सर्वाधिक त्रास दिला आहे. आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, हृदयविकारासारख्या गंभीर आरोग्य समस्यांमध्ये उच्च र’क्तदाब हा एक घटक मानला जातो. यामुळेच डॉक्टर उच्च र’क्तदाबाला ‘सायलेंट किलर डिसीज’ म्हणून संबोधतात. काही अभ्यासात असे दिसून आले आहे की आहारातील व्यत्यय आणि शारीरिक निष्क्रियता यासारख्या अनेक वाईट जीवनशैलीच्या सवयी र’क्तदाबाची समस्या वाढवतात, लोकांनी याबद्दल खूप सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, आपल्यापैकी बहुतेक लोक उच्च र’क्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी औषधे वापरत राहतात, मात्र या औषधांचा दीर्घकाळ वापर करणे हानिकारक असू शकते. अशा परिस्थितीत औषधांवरील अवलंबित्व कमी करण्याचे मार्ग शोधले पाहिजेत. हायपरटेन्शनची समस्या कमी करण्यासाठी अमेरिकन हेल्थ एक्सपर्ट डॉ. मायकल ग्रेगर यांनी काही उपाय सांगितले आहेत, ज्याचा वापर करून औषधांशिवायही रक्तदाब नियंत्रित ठेवता येतो. याविषयी सविस्तर जाणून घेऊया……

डॉ.मायकल ग्रेगर म्हणतात, उच्च र’क्तदाब कमी करण्यासाठी औषधांपेक्षा इतर नैसर्गिक पद्धती वापरण्यावर भर दिला पाहिजे. यासाठी जीवनशैलीत काही साधे बदल करणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. यासाठी उपवास हा देखील एक चांगला पर्याय असू शकतो. ज्या लोकांना बऱ्याच काळापासून उच्च र’क्तदाब आहे त्यांना देखील वनस्पती-आधारित पदार्थांचे सेवन केल्याने फायदा होऊ शकतो. चला जाणून घेऊया र’क्तदाब कमी करण्याचे उपाय.

र’क्तदाब कमी करण्याचे मार्ग – डॉ. मायकल यांनी त्यांच्या व्हिडिओमध्ये उच्च र’क्तदाब कमी करण्यासाठी उपाय सांगितले आहेत. डॉ ग्रेगर म्हणतात, या उपायांचा वापर करून र’क्तदाब नियंत्रणात सहज यश मिळू शकते.
१. उच्च र’क्तदाबाच्या रुग्णांनी आहारात अधिक वनस्पती-आधारित आहार (फळे आणि भाज्या) समाविष्ट कराव्यात, यामुळे बीपी ७ पॉईंट्स कमी होतो. २. वनस्पती-आधारित आहार वाढवून आणि मांसाचे सेवन कमी करून, र’क्तदाब ११ पॉइंट्सपर्यंत कमी केला जाऊ शकतो. अल्कोहोल सोडल्यास, तुम्ही उच्च र’क्तदाबात अतिरिक्त ५ पॉइंट कमी करू शकता. ३. वजन जास्त असणे हा देखील र’क्तदाबाचा एक घटक मानला जातो. तुमचे वजन सुमारे ५ किलोने कमी केल्याने सिस्टोलिक बीपी ७ पॉइंट्सने कमी होऊ शकते.

४. किमान ३ महिने नियमित एरोबिक व्यायाम केल्यास र’क्तदाब ९ पॉइंट्सपर्यंत कमी होण्यास मदत होते. या गोष्टी देखील लक्षात ठेवा. डॉ. ग्रेगर यांनी र’क्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी आणखी काही मुद्द्यांकडे लक्ष देण्याचे सांगितले आहे.

१. उच्च र’क्तदाबाचा त्रास असलेल्यांनी सोडियमचे सेवन कमी करावे, असे केल्याने तुम्ही बीपी १५ पॉइंट्सने कमी करू शकता. २. सोडियमचे प्रमाण कमी करून पूर्णपणे वनस्पती-आधारित आहार घेतल्यास र’क्तदाब १८ पॉइंट्सपर्यंत कमी होण्यास मदत होते. ३. ज्यांचा र’क्तदाब जास्त आहे त्यांच्यासाठीही उपवास फायदेशीर आहे. उपवासाच्या वेळी फक्त पाणी प्यायल्याने र’क्तदाब ३७ पॉइंट्सपर्यंत कमी होऊ शकतो. लक्षात ठेवा की उपवास एक दिवसापेक्षा जास्त आणि डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय करू नये. ४. दररोज 300-कॅलरी निर्धारित करून र’क्तदाब कमी करण्यात यश मिळू शकते. यासाठी फळांचे रस, भाज्यांचे सूप इत्यादींचे सेवन करणे फायदेशीर मानले जाते.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा !

अस्वीकरण  दिलेल्या टिप्स आणि सूचना सामान्य माहितीसाठी आहेत. ब्ल’ड प्रेशरची गोळी डॉक्तरांच्या सल्ल्याने घ्या आणि त्यांच्या सल्ल्याशिवाय बंद करू नका. त्यांना कोणत्याही डॉक्टर किंवा वैद्यकीय शाश्त्राचा सल्ला असा समजू नका. आजारपण किंवा संसर्गाची लक्षणे आढळल्यास डॉक्टरांचा सल्ला नक्की घ्या. वरील माहिती इंटरनेट वरील माहितीचा आधार घेत बनवलेली आहे. दिलेल्या माहितीशी बॉलीरिपोर्ट सहमत असेलच असे नाही.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *