महोगनीची लागवड इतर झाडांच्या तुलनेत अधिक फायदेशीर आहे. बहुतांश झाडांच्या बाबतीत लाकूड विकून आपण नफा मिळवू शकतो, पण महोगनीची पाने, साल आणि बियाही बाजारात विकल्या जात आहेत. त्यामुळे आपला नफा अनेक पटींनी वाढतो.

महोगनी झाडाची पाने, फुले, बिया, कातडे आणि लाकूड हे सर्व बाजारात चांगल्या किमतीत विकले जाते. त्याचे लाकूड खूप मजबूत आणि दीर्घकाळ टिकणारे मानले जाते. जहाजे, फर्निचर, प्लायवूड, सजावटीच्या वस्तू बनवण्यासाठी याचा वापर होतो. तज्ज्ञांच्या मते, महोगनीची पाने आणि साल आणि बिया रक्तदाब, दमा, सर्दी आणि मधुमेह यासारख्या अनेक आजारांवर प्रभावी आहेत. औषधी गुणधर्मामुळे डास, कीटक या झाडांजवळ येत नाहीत. यामुळेच याच्या पानांचे आणि बियांचे तेल डासांना प्रतिबंधक आणि कीटकनाशक बनवण्यासाठी वापरले जाते.

महोगनीची झाडे 12 ते 15 वर्षात कापणीसाठी तयार होतात. अशा परिस्थितीत लाकूड विकून शेतकऱ्यांना करोडोंचा नफा मिळू शकतो. त्याची रोपे 25 ते 30 रुपयांपासून 100 ते 200 रुपयांपर्यंत बाजारात उपलब्ध आहेत. त्याचे लाकूड 2000 ते 2200 रुपये प्रति घनफूट दराने मोठ्या प्रमाणात विकले जाते. ही एक औषधी वनस्पती देखील आहे, म्हणून तिच्या बिया आणि फुले औषधी बनवण्यासाठी वापरली जातात. अशा परिस्थितीत याची शेती करून शेतकरी चांगला नफा मिळवू शकतो.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *